แผน กิจกรรมชุมนุม สิ่งประดิษฐ์

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการงานอาชีพและเทคโนโลยี

โรงเรียน                                                                              ภาคเรียนที่  1/2559  ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  1 

หน่วยการเรียนรู้ที่  1  งานประดิษฐ์สร้างสรรค์                                                                                                                                                                 เวลา 20 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1  เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้                                                                                                                                                               เวลา 2 ชั่วโมง

สอนวัน            ที่       เดือน                 พ.ศ.                                                                                                                                                                เวลา  13.00-15.00 น.

ครูผู้สอน  นายอนุภัทร  พานิชย์

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

ง 1.1  ม1/1 ม1/2

สาระสำคัญ

            งานประดิษฐ์เป็นงานที่เกิดขึ้นจากการมีความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละบุคลโดยงานประดิษฐ์เกิดขึ้นเพราะมนุษย์เป็นผู้สร้าง ผู้พัฒนา ปรับปรุงละเปลี่ยนแปลงรูปแบบผลงานด้วยความคิดสร้างสรรค์ซึ่งได้รับการพัฒนาปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาดังนั้นเราจึงควรศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับงานประดิษฐ์เพื่อเป็นแนวทางในการสร้างผลงานด้วยตนเองต่อไป

จุดประสงค์การเรียนรู้

            เมื่อนักเรียนเรียน  เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ แล้ว  นักเรียนจะสามารถ

1. บอกความหมาย ความเป็นมา และประโยชน์ของงานประดิษฐ์ได้ถูกต้อง

2. จำแนกรูปแบบและประเภทของสิ่งประดิษฐ์ได้ถูกต้อง

3. อธิบายบทบาทของงานประดิษฐ์ที่มีต่อการอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อมได้

   ถูกต้อง

4. เรียนรู้ร่วมกับผู้อื่นอย่างมีความสุข

สาระการเรียนรู้

1. ความหมาย ความเป็นมา และประโยชน์ของงานประดิษฐ์

2. รูปแบบและประเภทของสิ่งประดิษฐ์

3. งานประดิษฐ์ที่มีต่อการอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อม 

กระบวนการจัดการเรียนรู้

กิจกรรมครู

กิจกรรมนักเรียน

สื่อและแหล่งการเรียนรู้

  1.ครูแจกแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยการเรียนรู้ที่ 1  เรื่อง งานประดิษฐ์น่ารู้จำนวน 30 ข้อ

2.ครูอธิบายชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ในแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1  งานประดิษฐ์น่ารู้

  1.นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1  เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ จำนวน 30 ข้อ

  2.นักเรียนฟังครูอธิบายจุด

ประสงค์การเรียนรู้ในแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 งานประดิษฐ์น่ารู้

ห้องเรียน

                     -

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

  3.ครูสนทนาซักถามนักเรียนว่านักเรียนสิ่งของรอบข้างนักเรียนเป็นสิ่งประดิษฐ์หรือไม่

  3.นักเรียนสนทนาและตอบคำถามเป็นสิ่งประดิษฐ์

-

ขั้นสอน

  4.ครูอธิบายความเป็นมาความหมายและสำคัญของงานประดิษฐ์

 5.ครูให้นักเรียนเปิดหนังสือเรียนงานประดิษฐ์กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี  ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1-3  เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้

6.ครูให้นักเรียนแต่ละคนสรุปความหมายของงานประดิษฐ์

  7.ครูอธิบายประโยชน์ของงานประดิษฐ์

  8.ครูถามนักเรียนว่างานประดิษฐ์หรือสิ่งประดิษฐ์เน้นประโยชน์ด้านใดมากที่สุด

 9.ครูอธิบายรูปแบบและประเภทของงานประดิษฐ์

 10.ครูถามนักเรียนว่าประเภทของสิ่งประดิษฐ์มีกี่ประเภทอะไรบ้าง

 11.ครูอธิบายงานประดิษฐ์กับการอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อม

 4.นักเรียนฟังครูอธิบายความเป็นมา ความหมายและสำคัญของงานประดิษฐ์และจดบันทึก

  5.นักเรียนเปิดหนังสือเรียนการงานอาชีพและเทคโนโลยี  ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  1-3 เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้

6.นักเรียนฟังครูอธิบายและให้ความของงานประดิษฐ์และจดบันทึก

  7.นักเรียนฟังครูอธิบายประโยชน์ของงานประดิษฐ์

 8.นักเรียนตอบคำถามเน้นประโยชน์ด้านการใช้สอย

  9.นักเรียนฟังครูอธิบายรูปแบบและประเภทของงานประดิษฐ์บันทึก

  10.นักเรียนตอบคำถามของครู(มี 2 ประเภท  ประกอบด้วย

1.สิ่งประดิษฐ์เอกลักษณ์ไทย

2.สิ่งประดิษฐ์ทั่วไป )

  11.นักเรียนฟังครูงานประดิษฐ์กับการอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อม

-

-หนังสือเรียนการงานอาชีพและเทคโนโลยี ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  1-3 เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้

-

-

-

-ภาพประกอบรูปแบบและประเภทของงานประดิษฐ์

-

-

ขั้นสรุป

 12.ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหา เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ เพื่อให้นักเรียนเข้าใจยิ่งขึ้น

 13.ครูแจกใบเนื้อหาที่ 1 เรื่อง งานประดิษฐ์น่ารู้

 12.นักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหา เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ เพื่อให้เข้าใจยิ่งขึ้น

 13.นักเรียนรับใบเนื้อหาที่ 1

เรื่อง งานประดิษฐ์น่ารู้

                      -

  -ใบเนื้อหาที่ 1 งานประดิษฐ์น่ารู้

ขั้นการวัดผลประเมินผล

 15.ครูให้นักเรียนทำแบบ

ฝึกหัดที่ 1 เรื่องงานประดิษฐ์น่า

รู้ จำนวน ตอน

 15.นักเรียนทำแบบฝึกหัดที่ 1เรื่อง งานประดิษฐ์น่ารู้

จำนวน 2 ตอน

-

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

1.ห้องเรียน

2.หนังสือเรียนการงานอาชีพและเทคโนโลยี ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  1-3 เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้

              3. ใบเนื้อหาที่ 1 เรื่อง งานประดิษฐ์น่ารู้

4. แบบฝึกหัดที่ เรื่อง งานประดิษฐ์น่ารู้

การวัดผลประเมินผล

สิ่งที่ต้องการวัด

เครื่องมือวัด

วิธีการวัด

เกณฑ์การวัด

-พื้นฐานความรู้เดิมของผู้เรียน

-แบบทดสอบก่อนเรียน

-นักเรียนทำแบบทดสอบ

-

1.บอกความหมาย ความเป็นมา และประโยชน์ของงานประดิษฐ์

1.แบบฝึกหัดที่ 1

เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ ตอนที่ 1จำนวน5 ข้อ                                                         

1.ตรวจแบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ ตอนที่ 1จำนวน 5 ข้อ                                                         

1.นักเรียนต้องทำแบบฝึกหัดตอนที่ 1ได้ 4 ใน 5 ข้อ

2.จำแนกรูปแบบและประเภทของสิ่งประดิษฐ์

2.แบบฝึกหัดที่ 1เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ ตอนที่ 2 จำนวน 10 ข้อ                                                         

2.ตรวจแบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ ตอนที่ 2 จำนวน 10 ข้อ                                                         

2.นักเรียนต้องทำแบบฝึกหัดตอนที่ได้ 8 ใน 10 ข้อ

 3. อธิบายบทบาทของงานประดิษฐ์ที่มีต่อการอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อม

3.แบบฝึกหัดที่ 1เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ ตอนที่ 2 จำนวน 10 ข้อ                                                          

3.ตรวจแบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้ ตอนที่ 2 จำนวน 10 ข้อ                                                         

3.นักเรียนต้องทำแบบฝึกหัดได้ 8 ใน 10 ข้อ

4.เรียนรู้ร่วมกับผู้อื่นอย่างมีความสุข

4.แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้

4.สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้

4.นักเรียนจะต้องผ่านเกณฑ์ในระดับ 2 ขึ้นไปจึงจะถือว่าผ่าน

บันทึกผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

            ปัญหาและอุปสรรค

.....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................           

            แนวทางการแก้ไขปัญหา

...................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

         ลงชื่อ…………………….............

                                                                                                                                                                                                                                                    ( นาย อนุภัทร  พานิชย์ )

วัน.........เดือน...........................ปี...........

            ข้อเสนอครูพี่เลี้ยง

....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

ลงชื่อ…………………….............

                                                                                                                 ( ........................................ )

วัน.........เดือน...........................ปี...........

ข้อเสนอแนะผู้บริหาร

....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

ลงชื่อ…………………….............

                                                                                                                 ( ........................................ )

วัน.........เดือน...........................ปี...........

ใบเนื้อหาที่ 1

เรื่อง  งานประดิษฐ์น่ารู้

            งานประดิษฐ์เป็นงานที่เกิดขึ้นจากการมีความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละบุคคลโดยงานประดิษฐ์เกิดขึ้นเพราะมนุษย์เป็นผู้สร้าง ผู้พัฒนา ปรับปรุงละเปลี่ยนแปลงรูปแบบผลงานด้วยความคิดสร้างสรรค์ซึ่งได้รับการพัฒนาปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาดังนั้นเราจึงควรศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับงานประดิษฐ์เพื่อเป็นแนวทางในการสร้างผลงานด้วยตนเองต่อไป

ผลงานที่เกิดจาก “งานประดิษฐ์” เราเรียกกันว่า “สิ่งประดิษฐ์” ซึ่งสิ่งประดิษฐ์ที่อยู่รอบๆตัวเรานั้นมีมากมายหลายประเภทเช่น ของเล่น ของใช้ภายในบ้าน เครื่องประดับตกแต่งร่างกายและเสื้อผ้า สิ่งก่อสร้าง เครื่องแขวน ของประดับบ้านเป็นต้น 

ความเป็นมาของงานประดิษฐ์

            สิ่งประดิษฐ์ที่เกิดขึ้นเพราะมนุษย์เป็นผู้สร้าง ผู้พัฒนา ปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงรูปแบบผลงานด้วยความคิดสร้างสรรค์ที่มีอยู่ในแต่ละบุคคล มีวัตถุประสงค์ในการสร้างสิ่งประดิษฐ์เพื่อสนองตอบความต้องการด้านประโยชน์ใช้สอยเป็นประการสำคัญ มนุษย์สามารถคิดพัฒนาตนเองขึ้นมาได้ตามยุคตามสมัย โดยจะดูได้จากยุคอดีต มนุษย์ไม่มีเครื่องแต่งกาย เพื่อปกปิดร่างกาย แต่ต่อมาได้รู้จักนำวัสดุธรรมชาติ เช่น ใบไม้หรือหนังสัตว์มานุ่งห่ม นำก้อนหินมาทำอาวุธ ทำเป็นที่อยู่อาศัยและเครื่องมือเครื่องใช้ในชีวิตประจำวัน แล้วพัฒนามาใช้เหล็กทำอาวุธ ใช้ดินหินทรายและปูนซีเมนต์ก่อสร้างที่อยู่อาศัย ตลอดค้นคว้าพัฒนาใช้พลาสติกหรือแก้วมาทำเป็นเครื่องมือใช้ในชีวิตประจำวัน เป็นต้น

ความหมายงานประดิษฐ์

            งานประดิษฐ์  หมายถึง งานที่เกิดจากการใช้ความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละบุคคลทำหรือสร้างอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมา เพื่อใช้ประโยชน์ตามลักษณะของผลงานนั้นๆ

ประโยชน์ของานประดิษฐ์

            1.ใช้เป็นเครื่องประดับตกแต่งบ้านและใช้สอยในบ้าน

            ตกแต่งร่างกาย ตกแต่งเสื้อผ้า หรือของใช้อื่นๆได้ เช่นภาพติดผนัง เข็มกลัดติดเสื้อ สร้อยคอ ดอกไม้ประดับกระเช้าของขวัญ ตะกร้าหวาย หมอนเข็ม พรมเช็ดเท้า ฯลฯ

            2.ใช้เป็นของเล่น

            เช่น ม้าก้านกล้วย หุ่นถุงกระดาษ โทรศัพท์จากกระป๋องนม ตุ๊กตาสปริง ฯลฯ

            3.ใช้เป็นของขวัญที่ระลึก

            โดยผู้คิดประดิษฐ์เองจากวัสดุหรือเศษวัสดุที่มีอยู่ในบ้าน ซึ่งจะทำให้เกิดความภาคภูมิใจทั้งชื่นชมผู้ให้และผู้รับ นอกจากนี้ยังเป็นการช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายในการซื้อหา เช่นพวงกุญแจ ตุ๊กตาแขวนรถ ถุงบุหงารำไป เป็นต้น

            4.รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ และทำให้เกิดความเพลิดเพลินในการทำงาน

            5.เป็นการฝึกลักษณะนิสัยในการทำงานให้เป็นคนมีความอดทน มีความละเอียดรอบครอบ

            6.ช่วยให้เกิดความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะกล่าวคือเมื่อทำงานประดิษฐ์เป็นกลุ่มก็จะต้องรู้จักช่วยเหลือกัน รู้จักเสียสละ รู้จักการเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี

รูปแบบและประเภทของสิ่งประดิษฐ์

สิ่งประดิษฐ์ที่สร้างขึ้นด้วยฝีมือของมนุษย์ สามารถจำแนกรูปแบบและประเภทของงานได้

 2 รูปแบบ คือ

1.รูปแบบ 2 มิติ เป็นรูปแบบของผลงานที่มองเห็นเพียงความยาวและความกว้างเท่านั้น หรือสามารถมองเห็นได้ชัดเจนเฉพาะด้านหน้า ผลงานประดิษฐ์รูปแบบ 2 มิติ ได้แก่ ภาพปะติด ภาพวาดเป็นต้น

 2.รูปแบบ 3 มิติ เป็นรูปแบบของผลงานที่สามารถมองเห็นได้รอบด้าน คือ มองเห็นทั้งความกว้าง ความยาว ความหนาและความลึก ซึ่งรูปแบบ 3 มิตินี้มีลักษณะคล้ายงายปั้น งานแกะสลัก และงานก่อสร้าง 

ประเภทของสิ่งประดิษฐ์

งานผลิตสิ่งประดิษฐ์เป็นงานศิลปะชนิดหนึ่งซึ่งแตกต่างจากการเย็บ-ปัก-ถัก-ร้อย งานปั้นและงานแกะสลักงานประดิษฐ์มิได้เน้นความสวยงามแต่เพียงอย่างเดียว แต่เน้นประโยชน์ใช้สอยด้วยดังนั้นสิ่งประดิษฐ์ที่เราพบเห็นในปัจจุบันจึงมีมากมายหลายระเภท ดังต่อไปนี้

1.สิ่งประดิษฐ์ที่เป็นเอกลักษณ์ไทย

สิ่งประดิษฐ์ที่เป็นเอกลักษณ์ไทย เป็นผลงานที่สะท้อนให้เห็นถึงขนบธรรมเนียมของประเพณีวัฒนธรรมและความเป็นอยู่ของประเทศไทยตั้งแต่โบราณจนถึงปัจจุบัน มีความงามและคุณค่าทางศิลปะซึ่งควรอนุรักษ์ไว้ไม่ให้สูญหาย ผลงานศิลปะที่เป็นเอกลักษณ์ไทยที่เราสามารถพบเห็นอยู่ทั่วไป ได้แก่ งานจักสาน  งานปั้น   งานใบตอง    งานดอกไม้สด  งานแกะสลัก ฯลฯ

2.สิ่งประดิษฐ์ทั่วไป

สิ่งประดิษฐ์ทั่วไป เป็นผลงานที่เกิดจากความคิดสร้างสรรค์ดัดแปลงวัสดุต่างๆ เพื่อจุดมุ่งมายอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น เพื่อเป็นของเล่น ของใช้ ของประดับตกแต่งหรือเพื่อการค้าเป็นต้น ซึ่งเราสามารถแบ่งประเภทของสิ่งประดิษฐ์ตามแหล่งที่มาของวัสดุที่ใช้ทำได้ดังนี้

2.1สิ่งประดิษฐ์จากวัสดุธรรมชาติ

เป็นผลงานที่ได้จากการนำวัสดุประเภทพืชและสัตว์มาประดิษฐ์เป็นของเล่น ของใช้

และประดับตกแต่ง เช่น ดอกไม้จากใบยางพารา เข็มกลัดจากเกล็ดปลาและเปลือกหอย กระเป๋า และตะกร้าจากเชือกกล้วย ไม้ไผ่ หรือหวาย เป็นต้น

2.2สิ่งประดิษฐ์จากวัสดุสังเคราะห์

เป็นผลงานทีได้จากการนำวัสดุสังเคราะห์ทางวิทยาศาสตร์มาประดิษฐ์เป็นรูปร่าง

รูปทรงต่างๆ เช่น ตุ๊กตาเซรามิกหรือตุ๊กตาเรซิ่น เทียนแฟนชี ดอกไม้พลาสติก แก้วน้ำ ฯลฯ

                         2.3สิ่งประดิษฐ์จากเศษวัสดุ

เป็นผลงานการนำวัสดุเหลือใช้มาสร้างประดิษฐ์ให้มีคุณค่า สวยงามและมีประโยชน์

มากขึ้น เช่น กระเป๋าจากเศษผ้า  แจกันจากขวดน้ำพลาสติก กล่องกระดาษทิชชูจากกระดาษหนังสือพิมพ์ เป็นต้น

นอกจากนี้ยังสามารถแบ่งประเภทของสิ่งประดิษฐ์ตามลักษณะของการนำไปใช้ได้เป็น 3 ประเภทคือ

                        2.3.1 ประเภทของเล่นหรือเครื่องเล่น 

                        ประเภทของเล่นหรือเครื่องเล่น เป็นผลงานที่ประดิษฐ์ข้นมาด้วยความคิดสร้างสรรค์เพื่อความต้องการของตนเองและผู้อื่น โดยมุ่งเน้นให้ความสนุกสนาน เพลิดเพลิน นอกจากนี้ยังช่วยส่งเสริมความรู้ด้วย ของเล่นมีมากมายหลายชนิดให้เลือกตามความชอบ ในสมัยโบราณวัสดุที่นำมาทำของเล่นส่วนใหญ่เป็นวัสดุจากธรรมชาติ ซึ่งหาได้ง่ายในท้องถิ่น เช่น ก้านกล้วย ไม้ไผ่ กะลา ตอกหรือเมล็ดพืช และเนื่องจากมีวิธีการทำที่ไม่ซับซ้อน จึงสามารถทำเล่นเองได้โดยไม่สิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายส่วนของเล่นที่ผลิตจากโรงงาน มีราคาแพง ถูกต่างๆกัน ได้แก่ ตุ๊กตากระดาษและตุ๊กตาล้มลุก ตุ๊กตาบาร์บี้ หุ่นยนต์ รถกระป๋อง เกมต่อภาพ เกมอักษรไขว้ เกมตัวต่อพลาสติก รวมไปถึงของเล่นที่ใช้แบตเตอรี่ และไฟฟ้า เช่น ตุ๊กตาตีกลอง เครื่องบินบังคับ เกมคอมพิวเตอร์ เป็นต้น

2.3.2 ประเภทของใช้และเครื่องใช้ 

                        ประเภทของใช้หรือเครื่องใช้ เป็นผลงานประดิษฐ์ที่มุ่งเน้นด้านประโยชน์ใช้สอยเป็นสำคัญซึ่งผลงานที่สร้างขึ้นมานั้น นิยมใช้วัสดุที่มีอยู่ในท้องถิ่นหรือเศษวัสดุมาประยุกต์ ดัดแปลงหรือแปรรูปให้เกิดเป็นผลงานที่มีระโยชน์ มีคุณค่า และมีรูปแบบที่แปลกใหม่ขึ้นมา เช่น เครื่องใช้จากกะลามะพร้าว กระเป๋าผักตบชวา เสื่อกระจูด ตะกร้าเถาวัลย์ ตุ๊กตาหมอนเข็ม แจกันกระดาษ เป็นต้น

2.3.3 ประเภทเครื่องประดับตกแต่ง 

                        ประเภทเครื่องประดับตกแต่ง เป็นผลงานประดิษฐ์ที่มุ่งเน้นในด้านความสวยงาม ซึ่งเราจะพบเห็นงานประดิษฐ์ประเภทนี้ตกแต่งหรือประดับบอยู่ในบริเวณสถานที่ต่างๆ ใช้เป็นเครื่องประดับตกแต่งร่างกายและเสื้อผ้า หรือเป็นเครื่องประอกเข้ากับสิ่งของอื่นให้มีความสวยงามมากขึ้น

                        ผลงานประเภทนี้มีมากมายหลายรูปแบบ ทั้งที่ประดิษฐ์จากวัสดุธรรมชาติที่มีในท้องถิ่น วัสดุสังเคราะห์ประเภทยาง พลาสติก หรือเศษวัสดุที่มีอยู่ในบ้านของเราเอง เช่น เครื่องแขวนจากใบลานหรือหลอดกาแฟ เข็มกลัดติดเสื้อจากปีกแมงทับ ไข่นกจอกเทศเพ้นท์สี เครื่องประดับจากลูกปัด ภาพปะติด จากเศษผ้า เครื่องประดับตกแต่งบ้านจากเปลือกหอย แจกันประดับจากแกนกระดาษม้วน กรอบรูปประดับฝาผนังจากเศษไม้และใบไม้ ไม้แกะสลัก เป็นต้น

งานประดิษฐ์กับการอนุรักษ์พลังงานและสิ่งแวดล้อม

พลังงานกับสิ่งแวดล้อมมีความสำคัญกับการดำรงชีวิตของมนุษย์ รวมทั้งการพัฒนาสังคมและเศรษฐกิจของประเทศ เราได้ใช้ประโยชน์จากพลังงานและสิ่งแวดล้อมในด้านต่างๆมากมาย เช่น

ใช้พลังงานน้ำผลิตกระแสไฟฟ้า ใช้พลังงานลมช่วยในการทำงานของกังหันวิดน้ำ ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ในกานถนอมอาหาร ใช้น้ำมันซึ่งเป็นพลังงานสะสมใต้ผิวโลกมาเป็นเชื้อเพลิงสำหรับพาหนะขนส่งในอุตสาหกรรมต่างๆ และใช้สิ่งแวดล้อมที่เกิดเองตามธรรมชาติ ได้แก่  น้ำตก ทะเล ภูเขา เป็นแหล่งท่องเที่ยว รวมไปถึงการใช้ทรัพยากรธรรมชาติจากพืช และสัตว์ มาประดิษฐ์เป็นสิ่งของเครื่องใช้ ซึ่งนับวันพลังงานและสิ่งแวดล้อมต่างๆเหล่านี้กำลังจะหมดไป และเกิดความเสื่อมโทรมเนื่องจากการใช้ทรัพยากรอย่างสิ้นเปลืองโดยไม่สร้างสิ่งทดแทน พร้อมทั้งความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีที่มากับปัญหามลพิษทางเสียง น้ำ ดิน และอากาศ

            สรุปได้ว่า งานประดิษฐ์เป็นงานที่เกิดขึ้นจากการมีความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละบุคลโดยงานประดิษฐ์เกิดขึ้นเพราะมนุษย์เป็นผู้สร้าง ผู้พัฒนา ปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงรูปแบบผลงานด้วยความคิดสร้างสรรค์ของตนเอง มีการแบ่งลักษณะและประเภทของงานประดิษฐ์ตามการนำไปใช้งานและเป็นการส่งเสริมให้ผู้ประดิษฐ์ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์อีกทางหนึ่งด้วย

เอกสารอ้างอิง

ดร.อมรรัตน์  เจริญชัย 2482.งานประดิษฐ์ ม1-3. บริษัท วัฒนาพานิช

              อุรณี ลิมศิริและคณะบริษัท 2556. การงานอาชีพและเทคโนโลยี ม1 เล่ม1วัฒนาพานิช

              อุรณี ลิมศิริและคณะบริษัท 2556. การงานอาชีพและเทคโนโลยี ม1 เล่ม 2วัฒนาพานิช

แบบฝึกหัดที่ 1

เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้           

            ตอนที่ 1 คำชี้แจงให้นักเรียนตอบคำถามโดยนำความรู้จากไปความรู้ใบงานมาตอบ 5 ข้อ 10 คะแนน เวลา 10 นาที

1.งานประดิษฐ์หมายถึง

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................. ..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................

2. ความเป็นมาของงานประดิษฐ์คือ

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................. ................................................................................................................................................. 
3. จงยกตัวอย่างสิ่งประดิษฐ์ที่เป็นเครื่องประดับตกแต่ง 4 อย่าง

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................. ..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................
4. จงยกตัวอย่างสิ่งประดิษฐ์ที่เป็นของเล่นมา 4 อย่าง

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................. ..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................
5. ประโยชน์ของงานประดิษฐ์ มี 6 ประเภทอะไรบ้าง ................................................................................................................................................................................................................................................................................................................. ..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................

ชื่อ......................................................................ชั้น..............เลขที่......................

เฉลยแบบฝึกหัดที่ 1

          เรื่องงานประดิษฐ์น่ารู้             

1.งานประดิษฐ์หมายถึง( 2 คะแนน ) 
            ตอบ งานที่เกิดจากการใช้ความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละบุคคลทำหรือสร้างอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมา เพื่อใช้ประโยชน์ตามลักษณะของผลงานนั้นๆ

2. ความเป็นมาของงานประดิษฐ์คือ( 2 คะแนน )

            ตอบ สิ่งประดิษฐ์ที่เกิดขึ้นเพราะมนุษย์เป็นผู้สร้าง ผู้พัฒนา ปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงรูปแบบผลงานด้วยความคิดสร้างสรรค์ที่มีอยู่ในแต่ละบุคคล มีวัตถุประสงค์ในการสร้างสิ่งประดิษฐ์เพื่อสนองตอบความต้องการด้านประโยชน์ใช้สอยเป็นประการสำคัญ

3. จงยกตัวอย่างสิ่งประดิษฐ์ที่เป็นเครื่องประดับตกแต่ง 4 อย่าง ( 2 คะแนน ) ถ้าตอบ 1 อย่าง ได้ 0.5 คะแนน ถ้าตอบ 2  อย่างได้ 1 คะแนน ถ้าตอบ  3  อย่างได้ 1. 0.5 คะแนน ถ้าตอบ 4 อย่างได้ 2 คะแนน
            ตอบ สร้อยคอ  กระเช้าของขวัญ ตะกร้าหวาย พรมเช็ดเท้า

4. จงยกตัวอย่างสิ่งประดิษฐ์ที่เป็นของเล่นมา 4 อย่าง ( 2 คะแนน ) ถ้าตอบ 1 อย่าง ได้ 0.5 คะแนน ถ้าตอบ 2  อย่างได้ 1 คะแนน ถ้าตอบ  3  อย่างได้ 1. 0.5 คะแนน ถ้าตอบ 4 อย่างได้ 2 คะแนน
            ตอบม้าก้านกล้วย หุ่นถุงกระดาษ โทรศัพท์จากกระป๋องนม ตุ๊กตาสปริง

5. ประโยชน์ของงานประดิษฐ์ มี 6 ประเภทอะไรบ้าง ( 2 คะแนน )  คิดคะแนนเป็น 3 ข้อ ต่อ 1 คะแนน

            ตอบ      1.ใช้เป็นเครื่องประดับตกแต่งบ้านและใช้สอยในบ้าน
                          
2.ใช้เป็นของเล่น
                          
3.ใช้เป็นของขวัญที่ระลึก
                         4.รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ และทำให้เกิดความเพลิดเพลินในการทำงาน
                         5.เป็นการฝึกลักษณะนิสัยในการทำงานให้เป็นคนมีความอดทน มีความละเอียดรอบครอบ
                         6.ช่วยให้เกิดความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ