แบบประเมินการเขียน แผนภาพ โครงเรื่อง

แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระภาษาไทย                             ช่วงชั้นที่    (ชั้นประถมศึกษาปีที่๔)

หน่วยที่ ๑๕  การอ่านจับใจความ                                                    จำนวน  ๑๔  ชั่วโมง

แผนการเรียนรู้ที่    เรื่อง  ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน   เวลา    ชั่วโมง

ผู้สอน  นางธิติมา               รัตน์รองใต้                สอนวันที่         เดือน                         พ.ศ. ๒๕๕๔       

 

มาตรฐาน  ท ๑.๑  ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ  แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิต  และมีนิสัยรักการอ่าน

มาตรฐาน  ท ๒.๑  ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสาร  เขียงเรียงความ  ย่อความ  และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูลสารสนเทศ และรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ

สาระสำคัญ

              การอ่าน  หมายถึง  การแปลความหมายของตัวอักษรที่อ่านออกมาเป็นความรู้ความคิด และเกิดความเข้าใจเรื่องราวที่อ่านตรงกับเรื่องราวที่ผู้เขียนเขียน  ผู้อ่านสามารถนำความรู้  ความคิด  หรือสาระจากเรื่องราวที่อ่านไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้  การอ่านจึงมีความสำคัญ และมีประโยชน์ต่อผู้อ่าน

ตัวชี้วัด  มาตรฐาน  ท ๑.๑    ป.๔/3    ป.๔/๘

                มาตรฐาน  ท ๒.๑   ป.๔/3

-          อ่านเรื่องสั้นๆตามเวลาที่กำหนดและตอบคำถามจากเรื่องที่อ่าน                          

-          มีมารยาทในการอ่าน

-          เขียนแผนภาพโครงเรื่อง และแผนภาพความคิด  เพื่อใช้พัฒนางานเขียน

จุดประสงค์การเรียนรู้

              ๑.  จุดประสงค์ปลายทาง

                            สามารถอ่าน  เขียน  บอกความหมายของการอ่าน  จุดมุ่งหมายในการอ่าน 

และประโยชน์ของการอ่านได้                  

              ๒.  จุดประสงค์นำทาง

                            ๒.๑   นักเรียนสามารถบอกความหมายของการอ่านได้ถูกต้อง

                            ๒.๒  นักเรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการอ่านได้

                            ๒.๓  นักเรียนสามารถเขียนแผนภาพความคิดประโยชน์ของการอ่านได้

คุณลักษณะที่พึงประสงค์

              ๑.  ความมีสนใจและใฝ่รู้ใฝ่เรียน

              ๒.  ความซื่อสัตย์

              ๓.  ความมีระเบียบวินัย

              ๔.  ความรับผิดชอบต่องาน

              ๕.  การตรงต่อเวลาในการทำงาน

สาระการเรียนรู้

               ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน

กระบวนการเรียนรู้

              ขั้นนำ

                  ๑.  นักเรียนทดสอบก่อนเรียน  เรื่อง  ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน  จำนวน  ๑๐  ข้อ 

ครูบอกเหตุผลในการทดสอบ  ตรวจและบันทึกคะแนนเพื่อเปรียบเทียบกับคะแนนที่ได้จากการทดสอบหลังเรียนเมื่อเรียนจบหน่วยการเรียนรู้ที่  ๑๕  เมื่อครูแจ้งคะแนนให้ทราบนักเรียนฟังและบันทึกคะแนนที่ได้

              ขั้นสอน

                  ๑.  นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๆ  ละ    คน  ได้    กลุ่ม  (คละความสามารถกัน 

ระหว่างนักเรียนเก่ง    ปานกลาง    อ่อน  ๑)

                  ๒.  ครูแนะนำ  หน้าที่ปฏิบัติของนักเรียนภายในกลุ่ม 

                  ๓.   นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกหัวหน้ากลุ่ม  รองหัวหน้ากลุ่ม  กรรมการ  และเลขานุการ  

ครูคอยสังเกตและแนะนำให้ถูกต้อง

                  ๔.  นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันศึกษาใบความรู้ที่    ที่  ครูแจกให้โดยศึกษาหาความหมายของการอ่าน

                  ๕.  นักเรียนจดบันทึกข้อความที่สำคัญ  ใจความที่สำคัญ  ลงในสมุดของตนเอง

                  ๖.   นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทำงานในใบกิจกรรมที่  ๑ ปฏิบัติตามขั้นตอนในใบกิจกรรม  เสร็จแล้วส่งครูตรวจ  ตัวแทนของแต่กลุ่มนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน

                  ๖.   นักเรียนแต่ละคนศึกษาใบความรู้ที่    และ    แล้วรับใบกิจกรรมที่    และ    เมื่อปฏิบัติตามขั้นตอนในใบกิจกรรม   เสร็จแล้วส่งครูตรวจ 

                ๗.   นักเรียนทุกคนทำแบบทดสอบหลังเรียน  เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน  จำนวน  ๑๐  ข้อ

              ขั้นสรุป

              นักเรียนช่วยกันบอกความหมายของการอ่าน  จุดมุ่งหมาของการอ่าน    แล้วช่วยกันอภิปรายถึงประโยชน์ของการการอ่าน  จากใบความรู้  ครูช่วยเติมเต็ม 

สื่อ/แหล่งเรียนรู้

               ๑.  แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน  เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน

              ๒.  ใบความรู้ที่      และ๓

              ๓.  แบบฝึกทักษะที่      และ๓

กระบวนการวัดผลประเมินผล

              ๑.  วิธีการวัดผลและประเมินผล

                     ๑.๑  การสังเกต

                            ๑.๑.๑  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียน

                            ๑.๑.๒  สังเกตการอ่าน  การเขียน  และการตอบคำถามแบบฝึก

                     ๑.๒.  การตรวจผลงาน

                            ๑.๒.๑  ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน 

                            ๑.๒.๒  ตรวจแบบฝึกทักษะที่      และ๓

                            ๑.๒.๓  ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน

              ๒.  เกณฑ์การประเมิน

                     ๒.๑  นักเรียนสามารถบอกความหมายของการอ่านได้ถูกต้องอย่างน้อยร้อยละ  ๘๐

                     ๒.๒  นักเรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการอ่านได้ถูกต้องอย่างน้อยร้อยละ  ๘๐

                  ๒.๓  นักเรียนสามารถเขียนแผนภาพความคิดประโยชน์ของการอ่าน

ได้ถูกต้องอย่างน้อยร้อยละ  ๘๐

              ๓.  เครื่องมือการวัดผลประเมินผล

                     ๓.๑  แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์

                     ๓.๒  แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

                     ๓.๒  แบบบันทึกการตรวจผลงาน

                     ๓.๓  แบบทดสอบก่อนเรียน  จำนวน  ๑๐  ข้อ

                     ๓.๔  แบบทดสอบหลังเรียนจำนวน  ๑๐  ข้อ

กิจกรรมเสนอแนะ

              ครูคัดเลือกกลุ่มที่มีผลงานดีเด่นหรือผลงานบุคคลที่ถูกต้องได้คะแนนสูงสุด  ติดป้ายนิเทศ   ยกย่องชมเชย  ให้กำลังใจกลุ่มที่ผลงานยังไม่ดีเท่าที่ควร

ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย(ตรวจ / นิเทศ / เสนอแนะ / รับรอง)

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................

                                                                                         ลงชื่อ............................................

                                                                                                       (นายอุทัย    หนูทอง)

                                                                         ตำแหน่ง  ผู้อำนวยการโรงเรียนอนุบาลศรีธาตุ

บันทึกผลหลังการเรียนรู้

              ผลที่เกิดกับผู้เรียน

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

              ปัญหา/อุปสรรค

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

              ข้อเสนอแนะ/วิธีแก้ไข

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

                                                                                              ลงชื่อ............................................ผู้สอน

                                                                                                            (นางธิติมา    รัตน์รองใต้)

                                                                                              ตำแหน่ง  ครู  วิทยฐานะ  ครูชำนาญการ

                                                                                                       โรงเรียนอนุบาลศรีธาตุ

ภาคผนวก

นักเรียนอ่าน เขียนได้

ถูกต้อง.........คะแนน

      คะแนนที่ได้

    ระดับการประเมิน

 สรุปผลการประเมิน

     หมายเหตุ

  ผ่าน

ไม่ผ่าน

๙ -  ๑๐

ดีมาก

ดี

พอใช้

๐ - ๔

ปรับปรุง

แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ของนักเรียน

ประกอบหน่วยการเรียนรู้ที่  ๑๕  เรื่อง  การอ่านจับใจความ  แผนการเรียนรู้ที่    เรื่อง ความรู้เบื้องต้น

เกี่ยวกับการอ่าน

คำชี้แจง   ครูสังเกตพฤติกรรมการเรียน  และการปฏิบัติงานของนักเรียน  แล้วขีด  /  ให้คะแนนลงในช่อง ที่ตรง

                 กับพฤติกรรมของนักเรียน 

เลขที่

               ชื่อ  -  สกุล

                                              คุณลักษณะที่ประเมิน 

  ความสนใจและ

ใฝ่รู้

ใฝ่เรียน

ความซื่อสัตย์

ความมีระเบียบ

 ความรับผิด

ชอบ

ต่องาน

การตรงต่อเวลาในการทำงาน

สรุปผล

การประเมิน

๑๕

ผ่าน/ไม่ผ่าน

๑.

๒.

๓.

๔.

๕.

๖.

๗.

๘.

๙.

๑๐.

๑๑.

๑๒.

๑๓

๑๔

๑๕

๑๖

๑๗

๑๘

๑๙

๒๐

เลขที่

               ชื่อ  -  สกุล

                                              คุณลักษณะที่ประเมิน 

  ความสนใจและ

ใฝ่รู้

ใฝ่เรียน

ความซื่อสัตย์

ความมีระเบียบวินัย

 ความรับผิด

ชอบ

ต่องาน

การตรงต่อเวลาในการทำงาน

สรุปผล

การประเมิน

๑๕

ผ่าน/ไม่ผ่าน

๒๑.

๒๒.

๒๓.

๒๔.

๒๕.

๒๖.

๒๗.

๒๘.

๒๙.

๓๐.

                       สรุป

จำนวนนักเรียนที่ผ่านการประเมิน

จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่านการประเมิน

เกณฑ์การประเมิน    ผู้ที่ผ่านเกณฑ์ประเมินต้องได้คะแนน  ๑๒  คะแนนขึ้นไป  ถือว่าผ่าน

   ลงชื่อ                                              ผู้ประเมิน

                                                                             (นางธิติมา    รัตน์รองใต้)

เกณฑ์การให้คะแนนแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์(Rubrics)

คะแนนเต็มข้อละ    คะแนน 

    หมายถึง   ดี                       หมายถึง  พอใช้                        หมายถึง  ปรับปรุง

เกณฑ์การประเมิน    ผู้ที่ผ่านเกณฑ์ประเมินต้องได้คะแนน  ๑๒  คะแนนขึ้นไป  ถือว่าผ่าน

รายการประเมิน

เกณฑ์การให้คะแนน

๑.  ความสนใจและใฝ่รู้

ใฝ่เรียน

๑.  มีความสนใจ

๒.  มีความตั้งใจทำงาน

๓.  ไม่หยอกล้อกัน

บกพร่องในข้อใด

ข้อหนึ่ง

บกพร่อง    ข้อขึ้นไป

๒.  มีความซื่อสัตย์

๑.  มีความซื่อสัตย์ต่อตนเอง  ต่อเพื่อน ๒.  ไม่ลอกคำตอบจากเพื่อน

ดูคำตอบจากเพื่อนเล็กน้อย

ดูคำตอบจากเพื่อนเกือบทุกข้อ

๓.  ความมีระเบียบวินัย

๑.  มีการวางแผนการทำงาน

๒.  ทำงานตามขั้นตอนที่วางไว้

๓.  รู้จักปรับปรุงพัฒนาและสรุปงาน

มีข้อบกพร่อง    ข้อ

มีข้อบกพร่อง    ข้อขึ้นไป

๔. ความรับผิดชอบ

ต่องาน

๑.ร่วมมือปฏิบัติกิจกรรม

 ๒.  ไม่ละทิ้งหน้าที่ในเวลาทำงาน

ร่วมมือปฏิบัติกิจกรรมแต่ละทิ้งหน้าที่ในบางครั้ง

ไม่ให้ความร่วมมือในการปฏิบัติกิจกรรมและละทิ้งหน้าที่

๕.  การตรงต่อเวลาในการทำงาน

๑.  ทำงานเสร็จ

ตามเวลากำหนด

๒.คุณภาพและ

ปริมาณของงานดีเยี่ยม

ทำงานเสร็จ

ไม่ทันเวลากำหนด

แต่งานมีคุณภาพและปริมาณดี

ทำงานเสร็จ

ไม่ทันเวลากำหนด

และงานไม่มีคุณภาพปริมาณงานน้อย

แบบประเมินการทำงานกลุ่ม

กลุ่มที่...................ชื่อกลุ่ม.........................................

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย  ชั้นประถมศึกษาปีที่ 

 โรงเรียนอนุบาลศรีธาตุ  ภาคเรียนที่    ปีการศึกษา  ๒๕๕๔

.............................................................................................................................................................

คำชี้แจง  ครูประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่มตามแบบฝึกทักษะและให้คะแนนลงในช่องตรงกับพฤติกรรมของนักเรียน

กลุ่มที่

ชื่อ สกุล

รายการประเมิน

           กระบวนการกลุ่ม

           ความรับผิดชอบในการทำงาน

  การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

อื่น

        ความร่วมมือในการทำงาน

            กระบวนการทำงาน

จับใจความสำคัญของเรื่องที่อ่านและ นำเสนอผลงาน

รวม

สรุปผล

การประเมิน

๑๘

ผ่าน

ไม่ผ่าน

๑.

๒.

๓.

๔.

๕.

เกณฑ์การประเมิน   ผู้ผ่านเกณฑ์ประเมินต้องได้คะแนน  ๑๔  คะแนนขึ้นไป  คิดเป็นร้อยละ ๘๐                                                                 

ลงชื่อ                                              ผู้ประเมิน

                                                           (นางธิติมา    รัตน์รองใต้)

เกณฑ์การให้คะแนนแบบประเมินการทำงานกลุ่ม(Rubrics)

คะแนนเต็มข้อละ   คะแนน 

    หมายถึง   ดี                       หมายถึง  พอใช้                        หมายถึง  ปรับปรุง

เกณฑ์การประเมิน   ผู้ผ่านเกณฑ์ประเมินต้องได้คะแนน  ๑๔  คะแนนขึ้นไป  ถือว่าผ่าน                                                                

รายการประเมิน

เกณฑ์การให้คะแนน

๑.  กระบวนการกลุ่ม

มีประธาน  เลขานุการ  ผู้นำเสนอ  ผู้ร่วมงาน  และทำงานร่วมกันอย่างมีความสุข

ขาดองค์ประกอบ ๑  อย่าง

ขาดองค์ประกอบ    อย่างขึ้นไป

๒.  ความรับผิดชอบในการทำงาน

ทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่างเต็มความสามารถ  และผลงานมีปริมาณและคุณภาพดี

ทำงานที่ได้รับหมายเป็นบางครั้ง  แต่ผลงานมีปริมาณและคุณภาพค่อนข้างดี

ไม่รับผิดชอบงานที่ได้รับมอบหมายงานเสร็จทันเวลา    ผลงานพอใช้

๓.  การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

ร่วมแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของกลุ่มเป็นอย่างดี

ร่วมแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของกลุ่มเป็นบางครั้ง

ไม่ร่วมแสดงความคิดเห็นและไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นของกลุ่ม

๔.  ความร่วมมือในการทำงาน

ทุกคนมีส่วนร่วมและให้ความร่วมมืออย่างเต็มที่

ร้อยละ  ๘๐  ของกลุ่มมีส่วนร่วมและให้ความร่วมมือ

ร้อยละ  ๖๐  ของกลุ่มมีส่วนร่วมและให้ความร่วมมือ

๕.  กระบวนการทำงาน

มีการวางแผนและปฏิบัติตามขั้นตอน

มีการวางแผนแต่

ไม่ปฏิบัติตามขั้นตอน

ไม่มีการวางแผนและการปฏิบัติงานไม่เป็นระบบ

๖.  จับใจความสำคัญของเรื่องที่อ่านและการนำเสนอผลงาน

ผลงานถูกต้อง  ชัดเจนมีใจความสมบูรณ์  ครบทุกประเด็น  ผู้นำเสนอผลงานมีบุคลิกภาพดีมีความมั่นใจ

ผลงานถูกต้องเป็นบางส่วน  มีใจความสมบูรณ์  ไม่ครบทุกประเด็น  ผู้นำเสนอผลงานมีบุคลิกภาพดีมีความมั่นใจ

ผลงานผิดเป็นส่วนมาก 

มีใจความไม่สมบูรณ์  สื่อสารไม่ได้ใจความ

ผู้นำเสนอผลงานขาดความมั่นใจ

แบบบันทึกคะแนน

แผนการเรียนรู้ที่ ๑  เรื่อง  ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน

ที่

ชื่อ -  สกุล

ผลการทดสอบประจำหน่วยการเรียนรู้ที่ 

ผลการประเมินกิจกรรมกลุ่ม

แบบฝึกที่ 

ผลการประเมิน

แบบฝึกที่ ๒

ผลการประเมิน

แบบฝึกที่ ๓

สรุปผล

การประเมิน

ก่อนเรียน

(๑๐)

หลังเรียน

(๑๐)

คะแนนเต็ม  ๑๐

คะแนนเต็ม  ๑๐

คะแนนเต็ม  ๑๐

ผ่าน /

 ไม่ผ่าน

๑.

๒.

๓.

๔.

๕.

๖.

๗.

๘.

๙.

๑๐.

๑๑.

๑๒.

๑๓.

๑๔.

๑๕.

๑๖.

รวม

เฉลี่ย

ร้อยละ

เกณฑ์การประเมิน   ผู้ผ่านเกณฑ์ประเมินต้องได้คะแนน  ๔๐  คะแนนขึ้นไป  คิดเป็นร้อยละ  ๘๐                                                                                                                              

                                                                                                  ลงชื่อ................................. ผู้ประเมิน

                                                                                                        (นางธิติมา    รัตน์รองใต้)