แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน
1 ชั่วโมง
1 สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การใช้งานและเก็บเครื่องมือทำความสะอาดบ้านแต่ละชนิดจะต้องทำอย่างถูกวิธี เพื่อให้เกิดความปลอดภัยในการทำงาน
2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1ตัวชี้วัด
ง 1.1 ป.1/2 ใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือง่ายๆ ในการทำงานอย่างปลอดภัย
2.2จุดประสงค์การเรียนรู้
- อธิบายวิธีการใช้งานและวิธีเก็บเครื่องมือทำความสะอาดบ้านได้อย่างถูกต้อง
3 สาระการเรียนรู้
3.1สาระการเรียนรู้แกนกลาง
· การใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือง่ายๆ ในการทำงานอย่างปลอดภัย เช่น
- การทำความคุ้นเคยกับการใช้เครื่องมือ
3.2สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการรวบรวมข้อมูล
2) ทักษะการจำแนกประเภท
4.2ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีความรับผิดชอบ
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
6 กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคร่วมกันคิด
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 4
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน | ||
สื่อการเรียนรู้ : บัตรภาพ | คำถามกระตุ้นความคิด | |
1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด 2. ครูให้นักเรียนดูบัตรภาพการทำความสะอาดบ้าน แล้วถามนักเรียนว่า คนในภาพทำงานบ้านอะไรบ้าง และใช้เครื่องมือชนิดใดทำความสะอาดบ้าน 3. ครูเขียนคำตอบของนักเรียนบนกระดาน แล้วให้นักเรียนช่วยกันพิจารณาความถูกต้อง เหมาะสมในการใช้เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน 4. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า คนในภาพช่วยกันทำงานบ้าน ซึ่งได้แก่ การทำความสะอาด ดูแลรักษา และจัดเก็บสิ่งของต่างๆ ภายในบ้านให้เป็นระเบียบ โดยการทำความสะอาดบ้านเป็นประจำจะทำให้บ้านสะอาดเป็นระเบียบ น่าอยู่อาศัย และสมาชิกในบ้านก็จะมีสุขภาพที่ดี 5. ครูให้นักเรียนดูบัตรภาพเครื่องมือทำความสะอาดบ้าน แล้วถามนักเรียนว่า นักเรียนเคยใช้เครื่องมือทำความสะอาดบ้านชนิดใดในภาพบ้าง และใช้ทำอะไร 6. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า นักเรียนจำเป็นต้องรู้จักเครื่องมือทำความสะอาดบ้าน ตลอดจนวิธีการใช้งานและ วิธีเก็บ เพื่อให้สามารถนำไปปฏิบัติ ช่วยเหลือ และลดภาระในการทำความสะอาดบ้านของผู้ปกครองได้ | บ้านเป็นแหล่งเพาะเชื้อโรคจริงหรือไม่ จงอธิบายเหตุผล (พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน ดุลยพินิจของครูผู้สอน) |
ขั้นสอน | ||
สื่อการเรียนรู้ : | คำถามกระตุ้นความคิด | |
1. หนังสือเรียน การงานอาชีพฯ ป.1 3. บัตรภาพ 2. แบบวัดฯ 4. ใบงานที่ 4.1 | ถ้าเรานำไม้กวาดขนไก่มากวาดพื้นแทนไม้กวาดดอกหญ้า บ้านของเราจะเป็นอย่างไร (บ้านจะสกปรก ไม่สะอาดเรียบร้อย เพราะไม้กวาด ขนไก่ไม่สามารถนำมาใช้กวาดฝุ่นละอองหรือสิ่งสกปรกบนพื้นบ้านให้สะอาดได้) | |
1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด 2. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน แล้วให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน จากหนังสือเรียน |
3. ครูแจกบัตรภาพเครื่องมือทำความสะอาดบ้านให้นักเรียนกลุ่มละ 1 ภาพ แล้วให้สมาชิกในแต่ละกลุ่มช่วยกันเขียนอธิบายการใช้งานและวิธีเก็บเครื่องมือทำความสะอาดบ้าน ลงในสมุดหรือหลังบัตรภาพ 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มคัดเลือกตัวแทนกลุ่มออกมานำเสนอคำตอบหน้าชั้นเรียน แล้วให้เพื่อนที่มีความคิดเห็นแตกต่างกันออกไปได้แสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม โดยครูคอยตรวจสอบความถูกต้อง 5. สมาชิกในแต่ละกลุ่มร่วมกันทำใบงานที่ 4.1 เรื่อง เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน และกิจกรรมรวบยอดที่ 2.1 ชุดที่ 1 ข้อ 1 จากแบบวัดฯ โดยให้แต่ละคนช่วยกันคิดหาคำตอบ และช่วยกันอธิบายคำตอบให้เพื่อนในกลุ่มฟัง จนทุกคน ในกลุ่มมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง ชัดเจน 6. ครูสุ่มสมาชิกหมายเลขใดหมายเลขหนึ่งของแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอคำตอบในใบงานที่ 4.1 และกิจกรรมรวบยอดที่ 2.1 ชุดที่ 1 ข้อ 1 หน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง |
ขั้นสรุป | ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : – | ||
ครูให้นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง เครื่องมือทำ ความสะอาดบ้าน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง |
7 การวัดและประเมินผล
วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์ |
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 | แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 | (ประเมินตามสภาพจริง) |
ตรวจใบงานที่ 4.1 | ใบงานที่ 4.1 | ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
ประเมินการนำเสนอผลงาน | แบบประเมินการนำเสนอผลงาน | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล | แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตความรับผิดชอบ ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน | แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
8 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1
2) แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1
3) บัตรภาพ
4) ใบงานที่ 4.1 เรื่อง เครื่องมือทำความสะอาดบ้าน
8.2แหล่งการเรียนรู้
—
บัตรภาพ
ที่มา : อัจฉรา นาคเมธี และคณะ. [ม.ป.ป.]. หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1.พิมพ์ครั้งที่ 5. กรุงเทพมหานคร : อักษรเจริญทัศน์.
บัตรภาพ
ที่มา : อัจฉรา นาคเมธี และคณะ. [ม.ป.ป.]. หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1.พิมพ์ครั้งที่ 5. กรุงเทพมหานคร : อักษรเจริญทัศน์.